Tài chính cá nhân

Chính sách thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân không cư trú?

Ngày đăng: 28-07-2017 | Lượt xem: 888

Cục Thuế TP. Hà Nội vừa có Công văn số 47758/CT-TTHT gửi Ngân hàng Mizuho Bank, Ltd. - Chi nhánh TP. Hà Nội trả lời những thắc mắc về chính sách thuế thu nhập cá nhân (TNCN) đối với nhân viên người nước ngoài là cá nhân cư trú tại Việt Nam.

 
Chính sách thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân không cư trú?
Ảnh minh họa. Nguồn: Internet

Trả lời Công văn số 2706/2017/HR ngày 27/06/2017 của Ngân hàng Mizuho Bank, Ltd - Chi nhánh TP. Hà Nội hỏi về việc chính sách thuế TNCN, Cục Thuế TP. Hà Nội cho biết, căn cứ tại Điều 1 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về điều kiện xác định cá nhân cư trú và không cư trú thì cá nhân cư trú là người đáp ứng một trong các điều kiện sau đây:

Có mặt tại Việt Nam từ 183 ngày trở lên tính trong một năm dương lịch hoặc trong 12 tháng liên tục kể từ ngày đầu tiên có mặt tại Việt Nam, trong đó ngày đến và ngày đi được tính là một (01) ngày. Ngày đến và ngày đi được căn cứ vào chứng thực của cơ quan quản lý xuất nhập cảnh trên hộ chiếu (hoặc giấy thông hành) của cá nhân khi đến và khi rời Việt Nam.

Trường hợp nhập cảnh và xuất cảnh trong cùng một ngày thì được tính chung là một ngày cư trú. Cá nhân có mặt tại Việt Nam theo hướng dẫn tại điểm này là sự hiện diện của cá nhân đó trên lãnh thổ Việt Nam.; Có nơi ở thường xuyên tại Việt Nam.

Bên cạnh đó, tại Khoản 2 Điều 2 hướng dẫn các khoản thu nhập chịu thuế từ tiền lương tiền công thì không tính vào thu nhập chịu thuế đối với các khoản sau: Các khoản thanh toán mà người sử dụng lao động trả để phục vụ việc điều động, luân chuyển người lao động là người nước ngoài làm việc tại Việt Nam theo quy định tại hợp đồng lao động, tuân thủ lịch lao động chuẩn theo thông lệ quốc tế của một số ngành như dầu khí, khai khoáng.

Căn cứ xác định là hợp đồng lao động và khoản tiền thanh toán vé máy bay từ Việt Nam đến quốc gia nơi người nước ngoài cư trú và ngược lại.

Ngoài ra, tại Khoản 2 Điều 8 hướng dẫn xác định thu nhập chịu thuế TNCN thì thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công được xác định bằng tổng số tiền lương, tiền công, tiền thù lao, các khoản thu nhập khác có tính chất tiền lương, tiền công mà người nộp thuế nhận được trong kỳ tính thuế theo hướng dẫn tại khoản 2, Điều 2 Thông tư này.

Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho người nộp thuế...

Tại Điều 18 hướng dẫn tính thuế đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công của cá nhân không cư trú như sau: Thuế TNCN đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công của cá nhân không cư trú được xác định bằng thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công nhân (x) với thuế suất 20%.

Thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công của cá nhân không cư trú được xác định như đối với thu nhập chịu thuế TNCN từ tiền lương, tiền công của cá nhân cư trú theo hướng dẫn tại khoản 2 Điều 8 Thông tư này...

Tại Tiết a Khoản 1 Điều 25 hướng dẫn khấu trừ thuế TNCN quy định tổ chức, cá nhân trả các khoản thu nhập chịu thuế cho cá nhân không cư trú có trách nhiệm khấu trừ thuế TNCN trước khi trả thu nhập. Số thuế phải khấu trừ được xác định theo hướng dẫn tại Chương III (từ Điều 17 đến Điều 23) Thông tư này .

Căn cứ hướng dẫn trên, trường hợp Ngân hàng Mizuho Bank, Ltd - Chi nhánh TP. Hà Nội có nhân viên người nước ngoài là cá nhân cư trú tại Việt Nam, khi hết thời hạn luân chuyển theo yêu cầu của công ty mẹ, cá nhân này thực hiện đầy đủ nghĩa vụ thuế TNCN và về nước thì các khoản thu nhập mà Ngân hàng Mizuho Bank, Ltd - Chi nhánh TP. Hà Nội trả cho nhân viên này sau khi đã rời khỏi Việt Nam thuộc đối tượng chịu thuế TNCN đối với cá nhân không cư trú (trừ các khoản thu nhập không tính thuế và được miễn thuế).

Như vậy, Ngân hàng Mizuho Bank, Ltd - Chi nhánh TP. Hà Nội có trách nhiệm khấu trừ theo thuế suất 20% trước khi chi trả.